liên hệ với chúng tôi
Tìm kiếm tin tức
Đặt câu hỏi
Chủ đề: Từ khóa: Gửi ý kiến
STTNội dung hỏi
1Tôi – Phạm Thị Lan H hiện đang tranh chấp đất đai với bà Nguyễn Thị M. Ngày 10/7/2020 tôi có làm đơn gửi cho UBND xã A, huyện B để yêu cầu giải quyết tranh chấp đất đai giữa tôi và bà M. Tuy nhiên, đến nay đã 2 tháng kể từ ngày nộp đơn nhưng UBND xã A vẫn không tổ chức hòa giải. Tôi xin hỏi trong trường hợp này tôi có thể khởi kiện UBND xã A về hành vi không tổ chức hòa giải được không? Tôi xin chân thành cảm ơn.Xem trả lời
2Khi đã hết thời hiệu khiếu nại thì người khiếu nại mới có đơn khiếu nại quyết định hành chính đến cơ quan, người có thẩm quyền. Việc khiếu nại quá thời hiệu là không có lý do chính đáng. Do việc khiếu nại gay gắt, nhiều lần nên cơ quan, người có thẩm quyền đã ban hành văn bản (Quyết định, Công văn, Thông báo,…) có nội dung cho rằng quyết định hành chính đã được ban hành theo đúng quy định của pháp luật. Người khiếu nại không đồng ý nên đã có đơn khởi kiện đối với văn bản này. Vậy có xác định văn bản hành chính trên là quyết định hành chính thuộc đối tượng khởi kiện vụ án hành chính không? Nếu xác định là đối tượng khởi kiện vụ án hành chính thì khi giải quyết vụ án có phải xem xét tính hợp pháp của quyết định hành chính ban đầu hay không?Xem trả lời
3Tôi đang tham gia lớp học đào tạo trình độ thạc sĩ tại Trường Đại học Ngoại ngữ - Đại học Huế. Trong quá trình chuẩn bị bảo vệ luận văn thạc sĩ thì tôi bị Cơ quan cảnh sát điều tra - Công an tỉnh Thừa Thiên Huế ra quyết định khởi tố bị can về tội " Thiếu trách nhiệm gây hậu quả nghiêm trọng" quy định tại khoản 2 Điều 285 Bộ luật hình. Tôi muốn Luật sư tư vấn trong trường hợp này, tôi có đủ điều kiện để bảo vệ luận văn tốt nghiệp thạc sĩ hay không?Xem trả lời
4Tôi, Nguyễn Thị B và anh Trần Văn A đăng ký kết hôn năm 2015 tại UBND phường Xuân Phú, thành phố Huế. Đến năm 2020 chúng tôi ly hôn và đã có quyết định công nhận thuận tình ly hôn của Tòa án nhân dân thành phố Huế. Trong thời gian kết hôn, chúng tôi có đăng ký hộ khẩu tại phường Xuân Phú và anh B là người đứng tên chủ hộ. Sau khi ly hôn, tôi đã nhiều lần mượn anh A sổ hộ khẩu để tách hộ khẩu nhưng anh A gây khó khăn và không đưa sổ cho tôi. Vậy tôi phải làm cách nào để có thể tách được hộ khẩu. Kính mong nhờ Luật sư giải đáp thắc mắc này.Xem trả lời
5Năm 2016, tôi ký hợp đồng lao động với công ty TNHH Phương Long (sau này đổi tên thành công ty TNHH Sanh Long) với mức lương theo mức lương tối thiểu vùng 2. Đến tháng 9/2020, tôi làm đơn xin nghỉ việc và được sự chấp nhận của phía công ty. Khi làm thủ tục chốt sổ bảo hiểm tại cơ quan BHXH thành phố thì tôi mới phát hiện ra công ty đã không đóng bảo hiểm cho tôi từ tháng 7/2019 cho đến nay.
Tôi muốn hỏi luật sư: Trong trường hợp này tôi có chốt sổ bảo hiểm được không? Tôi phải làm gì để bảo vệ quyền lợi tốt nhất cho mình? Trình tự thủ tục giải quyết như thế nào? Tôi xin chân thành cảm ơn.
Xem trả lời
Thống kê truy cập
Truy cập tổng 6.913.794
Truy cập hiện tại 10