liên hệ với chúng tôi
Tìm kiếm tin tức
Đe dọa tung ảnh nhạy cảm của người khác lên mạng xã hội có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?
Ngày cập nhật 17/09/2021

Hỏi: Tôi và bạn gái quen nhau được một thời gian thì bạn gái nói lời chia tay. Theo tôi được biết, trong thời gian tôi đi làm xa thì bạn gái tôi đã đem lòng đi yêu người khác. Do tức giận nên tôi đã đe dọa dùng ảnh nhạy cảm của bạn gái để tung lên Facebook nếu bạn gái không đưa cho tôi 10.000.000 đồng.

Hiện tại, bạn gái đã đưa số tiền nêu trên cho tôi. Đồng thời, bạn gái tôi đã có đơn trình báo đến cơ quan cảnh sát điều tra nơi tôi sinh sống.

Cho tôi hỏi, trong trường hợp này tôi có bị xử lý hình sự không?

Đáp:

Sau khi nghiên cứu tài liệu, thông tin do bạn cung cấp, căn cứ vào quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi có ý kiến tư vấn như sau:

Theo Điều 32 Bộ luật Dân sự 2015, cá nhân có quyền đối với hình ảnh của mình và việc sử dụng hình ảnh của cá nhân phải được người đó đồng ý.

Vì vậy, việc dùng hình ảnh nhạy cảm để đe dọa người khác là hành vi vi phạm pháp luật và có thể bị phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

Do mục đích việc đe dọa tung ảnh nóng lên mạng xã hội Facebook của bạn là để họ phải đưa số tiền 10.000.000 đồng nên bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội cưỡng đoạt tài sản tại Điều 170 Bộ luật Hình sự 2015:

“1. Người nào đe doạ sẽ dùng vũ lực hoặc có thủ đoạn khác uy hiếp tinh thần người khác nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Phạm tội đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu hoặc người không có khả năng tự vệ;

d) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

đ) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

e) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

b) Lợi dụng thiên tai, dịch bệnh.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên;

b) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, tình trạng khẩn cấp.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản."

Vì vậy, tùy theo tính chất mức độ sự việc, bạn có thể bị truy tố về tội cưỡng đoạt tài sản với khung hình phạt tù lên đến 20 năm, ngoài ra còn có thể bị áp dụng hình phạt bổ sung là phạt tiền đến 100 triệu đồng hoặc tịch thu tài sản.

Bộ phận tư vấn pháp luật – Văn phòng luật sư Huế (HUELAW).

 

 

 

Bài viết khác
Xem tin theo ngày  
Thống kê truy cập
Truy cập tổng 7.186.765
Truy cập hiện tại 5
Đối tác
TRT HuếVTV8Báo tuổi trẻBáo pháp luậtBáo Thừa Thiên HuếĐH Luật HuếĐH Kinh tế HuếCông ty DigitechXe buýt Hoàng ĐứcKhách sạn Hoàng CungKhách sạn GoldKhách sạn RomanceCông ty du lịch Hương GiangCông ty du lịch Thanh TâmĐất xanh miền TrungCông ty cổ phần du lịch Huế - Nhà hàng nổi sông Hương