liên hệ với chúng tôi
Tìm kiếm tin tức
Thống kê truy cập
Truy cập tổng 6.942.295
Truy cập hiện tại 6
Quy định pháp luật về treo bảng hiệu
Ngày cập nhật 13/11/2020

Hỏi: Tôi mới thành lập công ty với tên gọi  “Công ty TNHH MTV Mỹ phẩm Bảo Phương”. Nay tôi muốn đặt biển hiệu có tên “Bảo Phương Cosmetic” thì có vi phạm pháp luật không?

Đáp:

Sau khi nghiên cứu tài liệu, thông tin do bạn cung cấp, căn cứ vào quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi có ý kiến tư vấn như sau:

Căn cứ vào điểm b, khoản 1 Điều 34 Luật quảng cáo 2012:

“Điều 34. Biển hiệu của tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh

1. Biển hiệu phải có các nội dung sau đây:

a) Tên cơ quan chủ quan trực tiếp (nếu có);

b) Tên cơ sở sản xuất, kinh doanh theo đúng giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;

c) Địa chỉ, điện thoại.”

Đối chiếu với quy định pháp luật, việc đặt biển hiệu “Bảo Phương Cosmetic” không đúng với tên công ty trong giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mà bạn đã đăng ký là vi phạm theo quy định tại điểm b, khoản 1 Điều 34 Luật quảng cáo 2012. Nếu vi phạm sẽ bị phạt vi phạm hành chính với mức phạt từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng và biện pháp khắc phục hậu quả là buộc tháo dở biển hiện đối với hành vi trên (điểm a, khoản 1, 4 Điều 66 Nghị định 158/2013/NĐ-CP).

Bộ phận tư vấn pháp luật – Văn phòng luật sư Huế (HUELAW)./.

 

Bài viết khác
Xem tin theo ngày