liên hệ với chúng tôi
Tìm kiếm tin tức
Thống kê truy cập
Truy cập tổng 6.997.646
Truy cập hiện tại 10
Gây tai nạn giao thông có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?
Ngày cập nhật 16/12/2020
Hỏi:
Ngày 11/12/2020, trên đường đi dự tiệc cưới về do có uống chút rượu bia nên tôi đã tông vào xe máy của chị K. Sau khi gây tai nạn, tôi đã đưa chị K vào bệnh viện trung ương H, thành phố H để điều trị. Hậu quả là chị K bị gãy thân xương mác chân phải. Theo kết quả giám định thương tật thì tổng tỷ lệ thương tật của chị K là 4%.
Tại thời điểm gây tai nạn giao thông, Công an có tiến hành đo nồng độ cồn trong người tôi là 0,35 miligam/1 lít khí thở, như vậy tôi bị truy cứu trách nhiệm hình sự và bị phạt tiền gì không? Tôi xin cám ơn.
Đáp:
Sau khi nghiên cứu tài liệu, thông tin do bạn cung cấp, căn cứ vào quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi có ý kiến tư vấn như sau:
Theo quy định tại Điều 260 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi năm 2017:
“Điều 260. Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ
1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:
b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;”
Do tỷ lệ tổn thương cơ thể của chị K là 4% nên theo quy định pháp luật trên thì bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự. Tuy nhiên, bạn vẫn bị xử phạt về vi phạm hành chính và phải bồi thường thiệt hại cho chị K theo quy định của pháp luật.
Tại điểm c khoản 7 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP:
“7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
c) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở.”
Tại điểm e, khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP:
“10. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức phạt bổ sung sau đây:
e) Thực hiện hành vi quy định tại điểm c khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 16 tháng đến 18 tháng;”
Tại khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012:
“4. Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt.”
Đối chiếu với quy định trên, tại thời điểm bạn gây ra tai nạn giao thông thì nồng độ cồn trong người bạn là 0,35 miligam/1 lít khí thở do đó bạn sẽ bị xử phạt với mức tiền phạt trung bình là 4.500.000 đồng và còn phải chịu hình thức phạt bổ sung là bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 16 tháng đến 18 tháng.
Bộ phận tư vấn pháp luật – Văn phòng luật sư Huế (HUELAW).

 

Bài viết khác
Xem tin theo ngày